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Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan amesema utekelezaji wa 
ujenzi wa kituo cha kupokea na 
kupoza umeme cha Handeni 
mkoani Tanga utakapokamilika 
utaboreha upatikanaji wa umeme 
katika Wilaya za Handeni  na 
Kilindi pamoja na maeneo jirani.

 
Rais Samia ameyasema hayo 

Februari 25, 2025 katika ziara yake 
mkoani Tanga wakati akizungumza 
na wananchi wa Handeni mara 
baada ya kuzindua Shule ya 
Wasichana ya Kilindi na Ofisi ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni.

Awali, Mbunge wa Kilindi, Mhe. 
Omari Kigua aliishukuru Serikali 
kwa niaba ya wananchi kwa kutoa 
zaidi ya shilingi bilioni 98 kwa ajili 
ya kutekeleza mradi ya gridi imara 
utakao husisha ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme kutoka Mkata 
kupitia Handeni hadi Kilindi.

 
Mhe. Kigua ameeleza kuwa 

Wilaya ya Kilindi ina Vijiji 102 
ambavyo vyote vimefikiwa 
na umeme na sasa kazi 
inayoendelea ni ya kufikisha 
umeme kwenye Vitongoji.

 

HABARI

 
“Tatizo la umeme hapa Handeni 

Serikali inalifahamu, imeanza 
kuchukua hatua kwa ujenzi 
wa kituo cha kupoza umeme   
kitakachogharimu takribani  
shilingi  bilioni 50 za kitanzania 
ambacho kitaboresha upatikanaji 
wa umeme.” Amesema Rais Samia

 
Ameeleza kuwa, upatikanaji 

wa umeme wa uhakika 
Handeni utasaidia ukuaji wa 
uchumi pamoja na kuyainua 
madini ya kinywe ambayo 
yanapatikana Wilaya ya Kilindi 
na yanahitaji umeme wa kutosha.

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akizungumza 
na wananchi wa Wilaya ya handeni mara baada  ya kuzindua Shule ya wasichana ya Kilindi 
na ofisi ya Halmashauri ya Wilaya hiyo katika ziara yake Mkoani Tanga.

UJENZI KITUO CHA KUPOZA UMEME 
HANDENI KUIMARISHA UPATIKANAJI 
UMEME- RAIS SAMIA

Kituo kugharimu  shilingi bilioni 50

Zaidi ya Shillingi billioni 98 kutekeleza mradi wa gridi imara Kilindi
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HABARI

ya nishati isiyokuwa safi kwa 
kuanzisha mjadala wa kwanza 
ambao uliongozwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

Dkt. Biteko ametaja fursa 
mbalimbali za biashara ya Nishati 
Safi ya Kupikia nchini Tanzania, 
kama vile ujenzi wa miundombinu 
ya uzalishaji, kupokea, kuhifadhi 
na kusambaza nishati safi ya 
kupikia.

Fursa zingine ni vituo vya 
kupokea LPG, vifaa vya uhifadhi, 
miundombinu ya usambazaji wa 
gesi asilia katika mikoa ya Mtwara, 
Lindi, Pwani, Dar es Salaam na 
maeneo jirani, usambazaji wa 
LNG wa kiwango kidogo, vifaa na 
mitungi ya gesi asilia.

“ Hivyo basi, ningependa 
kuchukua fursa hii kuwataka 
wadau wote na wawekezaji katika 
sekta ya nishati kujiunga nasi katika 
malengo yetu makubwa lakini 
yanayoweza kufikiwa ya kupata 
umeme na Nishati Safi ya kupikia, 
kuongeza sehemu ya nishati 
mbadala katika mchanganyiko wa 
nishati na kuongeza uwekezaji wa 
sekta binafsi ili kusaidia upatikaji 
wa nishati,” amesema Dkt. Biteko.

Hata hivyo, ametaja jitihada 
za Serikali za kuhamasisha 
matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia “Tanzania imekamilisha 
maendeleo ya Mkakati wa Kitaifa 
wa Nishati Safi ya Kupikia kwa 
mwaka 2024-2034 wenye lengo 
kuu la kuhakikisha kuwa asilimia 
80 ya Watanzania wanatumia 
Nishati Safi ya Kupikia ifikapo 

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amewakaribisha wawekezaji 
kutoka nchi mbalimbali duniani 
kuwekeza katika sekta ya nishati 
nchini.

Akizungumza Februari 12, 2025  
jijini New Delhi nchini India 
katika Mkutano wa Mawaziri 
wa Nishati kutoka India, Sudan, 
Malawi, Rwanda, Nepal, Brazili 
pamoja na wakurugenzi wa 
kampuni mbalimbali kutoka India 
Dkt. Biteko amesema Serikali 
imeweka mazingira wezeshi ili 
kuhakikisha kuwa Nishati Safi ya 
Kupikia inapatikana kwa urahisi 
na gharama nafuu.

Ambapo mwaka 2022 Serikali 
ilisisitiza matumizi ya nishati safi 
na kueleza athari za matumizi 

DKT. BITEKO AIKARIBISHA DUNIA 
KUWEKEZA SEKTA YA NISHATI

Dkt. Samia aleta Mapinduzi ya Nishati Afrika

Ajenda ya Nishati Safi ya Kupikia yaendelea kujadiliwa kimataifa

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akizungumza kwenye Mkutano wa Mawaziri wa Nishati 
kutoka India, Sudan, Malawi, Rwanda, Nepal, Brazil. Mkutano huo umefanyika Februari 12, 2025 jijini New Delhi nchini 
India ikiwa ni sehemu Wiki ya Nishati India (Kulia ni Waziri wa Petroli na Gesi Asilia wa India, Mhe. Hardeep Singh)



3 www.nishati.go.tz

mwaka 2034, ”

Ameongeza “ Katika kujifunza 
kutokana na uzoefu wa nchi 
zingine tumegundua kuwa India 
imefanya vizuri  kwani takwimu 
zinaonyesha kwamba  mwaka 
2023, asilimia 71.1 ya watu wa 
India walikuwa wakitumia nishati 
safi ya kupikia. Hii imetokana na 
umuhimu wa kuhusisha sekta 
binafsi na kuunganishwa kwa 
ruzuku kwa kaya zenye kipato cha 
chini,”

Katika hatua nyingine, Dkt. 
Biteko amesema “ Kulingana na 
takwimu, takriban watu bilioni 
2.3 duniani hawapati nishati 
safi ya kupikia na watu milioni 
990 katika Sub-Sahara Afrika 
hawafikiwi na nishati safi. Hali 
hii inasababisha matatizo ya 
afya, uharibufu wa mazingira na 
matatizo ya kiuchumi,”

Vilevile, amesema Rais Samia 
amedhamiria kuipeleka ajenda 
ya nishati safi ya kupikia nje ya 
mipaka ya Tanzania na Afrika, 
ambapo katika mkutano wa 
COP 28, alizindua Programu 
ya Uwezeshaji wa Nishati Safi 
ya Kupikia kwa Wanawake wa 
Afrika (AWCCSP), iliyoelekezwa 
kukabiliana na changamoto 
kubwa za kijinsia, mazingira, 
afya, na kiuchumi zinazowakabili 

wanawake na wasichana barani 
humo.

Akiendelea kuelezea msimamo 
wa Tanzania katika kuhamasisha 
Ajenda ya Matumizi ya Nishati Safi 
kimataifa, Dkt Biteko amesema 
mwaka 2024 Rais Samia alishiriki 
katika Mkutano wa Juu wa Nishati  
Safi ya Kupikia  nchini Ufaransa 
ambapo alihudumu kama 
mwenyekiti mwenza na takriban 
dola bilioni 2.2 ziliahidiwa kwa  
ajili kusaidia ajenda hiyo barani 
Afrika.

Aidha, Tanzania kwa kushirikiana 
na Tume ya Nishati ya Afrika 
(AFREC) ilifanya Mkutano wa 
Kiwango cha Juu kuhusu Kupikia 
Nishati Safi barani Afrika katika 
Mkutano Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa mnamo Septemba 2024 
pamoja na kuwa mwenyeji wa 
Mkutano wa Nishati wa Wakuu 
wa Nchi za Afrika uliyofanyika 
jijini Dar es salaam Februari  27 na 
28 mwaka huu kwa ajili ya kueleza 
dhamira zao juu ya utekelezaji wa 
Mikataba ya Nishati ya Kitaifa.

Kwa upande wake, Waziri wa 
Petroli na Gesi Asilia wa India, 
Mhe. Hardeep Singh ametaja 
madhara ya matumizi ya nishati 
isiyosafi  “ Kumekuwepo na idadi 
ya vifo takribani milioni 2, lakini 
wanawake na watoto wanapata 

madhara zaidi, huku wanawake 
wakitumia hadi saa 5 kila siku kwa 
ajili ya kutafuta kuni na kuandaa 
chakula,”

Akielezea mafanikio ya matumizi 
ya nishati safi nchini India, 
amesema sasa watu milioni 330 
wameunganishwa na matumizi ya 
nishati safi.

“Nishati safi sasa inapatikana 
kwa watu na maisha yamekuwa 
rahisi na shughuli zimeendelea 
kufanyika kwa ufanisi, sioni kwa 
nini hatuwezi kufanya hivi kwa 
kila mwananchi  inawezekana.” 
Amemalizia Mhe. Signh

Kimsingi mkutano huo wa 
Mawaziri wa Nishati unatajwa 
kuwa muhimu katika jitihada za 
kuendeleza matumizi ya nishati 
safi duniani ambao umetoa fursa 
kwa mawaziri waliohudhuria 
kueleza jitihada zinazofanyika za 
kukuza matumizi ya nishati safi 
katika nchi zao. 

Aidha, kwa ujumla masuala ya 
sera, mila za watu, uhamasishaji, 
ubunifu, miundombinu ya 
usambazaji na wawekezaji 
yanatajwa kuwa na mchango 
muhimu wa mafanikio ya 
matumizi ya nishati safi.

Mawaziri wa Nishati kutoka India, Sudan, Malawi, Rwanda, Nepal, Brazil wakiwa kwenye Mkutano wa Mawaziri wa 
Nishati uliofanyika leo Februari 12, 2025 jijini New Delhi nchini India ikiwa ni sehemu Wiki ya Nishati India
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DKT. BITEKO AIKARIBISHA INDIA 
KUWEKEZA MIRADI YA UMEME JUA 
NCHINI

Asema suala la Tanzania kuwa na nishati ya uhakika si la kusubiri

Kampuni ya Kimataifa ya Umeme Jua (ISA) tayari imeonesha nia ya kuwekeza

Kituo cha umahiri wa umeme jua kuzinduliwa Arusha Juni mwaka huu

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati Mhe. 
Dkt. Doto Biteko ameku-

tana na kufanya mazungumzo na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya Kimataifa ya Umeme Jua 
(ISA), Bw. Ajay Mathur ya nchini 
India ambayo ameialika kuweke-
za kwenye miradi ya umeme jua 
nchini.

Mazungumzo hayo kati ya Dkt. 
Biteko na Bw. Mathur yamefanyika 
jijini New Delhi nchini India am-
bapo pia Dkt. Biteko aliwasilisha 
mada katika mikutano mbalimbali 

ya Wiki ya Nishati India.
“ Tunawaalika mje kuwekeza Tan-
zania kwani tunahitaji kuwa na 
miradi mingi ya umeme kuto-
ka vyanzo tofauti ili kuweza ku-
tosheleza mahitaji ya watu wetu na 
kinachotupa msukumo zaidi kwa 
sasa ni mpango mahsusi wa mish-
eni 300 tuliousaini mwezi Januari 
2025 ambapo Tanzania tunapaswa 
kupeleka umeme kwa wananchi 
milioni 8.3 ifikapo mwaka 2030.” 
Amesema Biteko 

Dkt. Biteko ameishukuru kampuni 
ya ISA kwa kuona Tanzania kama 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Doto Biteko (katikati) akizungumza na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni ya Kimataifa ya Umeme Jua (ISA) kutoka nchini India, Bw.Ajay Mathur ambayo 
imeonesha nia ya kuwekeza kwenye miradi ya umeme jua Tanzania. Mazungumzo hayo yamefanyika jijini New 
Delhi nchini India.

sehemu sahihi ya uwekezaji na 
kueleza kuwa kazi yake ni kuhaki-
kisha kuwa nchi inakuwa na mira-
di mingi ya nishati ambayo italeta 
utoshelevu wa umeme na kuchagi-
za maendeleo.
Kuhusu miradi ya umeme Jua 
nchini, Dkt. Biteko amesema Tan-
zania imeanza kutekeleza mradi 
wa umeme jua wa megawati 150 
wilayani Kishapu mkoani Shin-
yanga kwa kuanza na megawati 
50 ambapo megawati 100 zitaanza 
kutekelezwa baada ya kukamilika 
kwa awamu ya kwanza.
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Ameongeza kuwa, Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
pia limepata maeneo matatu kwa 
ajili ya miradi ya umeme jua am-
bayo ni Zuzu, Dodoma (MW 60), 
Mkwese, Manyoni - Singida (MW 
199) na Same, Kilimanjaro (MW 
50).

Ili kuwezesha uwekezaji wa kam-
puni hiyo nchini, Dkt. Biteko 
amewataka Watendaji hao kuain-
isha maeneo ambayo wanahitaji 
kuwekeza ili Wataalam waanze 
kuyafanyia kazi.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya ISA, Ajay Mathur 
alimweleza Dkt.Biteko kuwa 
kampuni hiyo inataka kuweke-
za kwenye miradi mikubwa ya 
umeme jua nchini huku msuku-
mo wakiupata pia kutoka kwenye 
Mkutano wa Misheni 300 ambao 
ulieleza nia ya Afrika kufikisha 
umeme kwa watu milioni 300 Tan-

zania ikiwemo.

Amesema kampuni ya ISA ina-
fanya kazi kwenye nchi 120 dun-
iani na inashirikiana na Serikali 
mbambali katika utekelezaji wa 
miradi ya umeme jua  kwa njia 
mbalimbali ikiwemo kutoa ma-
funzo kwa wazawa kuhusu uten-
genezaji wa vifaa vya umeme jua, 
kusaidia serikali kutengeneza sera 
zinazowezesha uwekezaji katika 
nishati ya jua, kutoa maarifa kwa 
wahandisi wa nishati ya jua na wa-
tunga sera za nishati.

Katika hatua nyingine, Mathur 
amesema kuwa tayari kampuni ya 
ISA imeanza kufanya kazi Tanza-
nia kwa kuwa na kituo cha Tekno-
lojia ya Jua (STAR-C) ambacho ki-
takuwa na majukumu mbalimbali 
ikiwemo kuandaa mtaala na skimu 
za mafunzo sekta ya nishati ya jua 
na kuimarisha uwezo wa ndani wa 
kupima ubora wa vifaa vya jua kul-
ingana na viwango vya kimataifa.

Vilevile kituo hicho kitasaidia 
ubunifu wa bidhaa na huduma 
zinazohimiza matumizi ya nishati 
ya jua, pamoja na kusaidia biasha-
ra katika mnyororo wa thamani 
wa sekta hiyo.
Ameongeza kuwa kituo hicho am-
bacho kimejengwa katika Chuo 
cha Ufundi Arusha kitazinduliwa 
mwezi Juni mwaka huu.
Kwa Afrika, ISA imeanzisha vituo 
vya STAR C nchini Ethiopia, So-
malia, Ivory Coast na Ghana am-
bapo tangu kuanzishwa kwake vi-
tuo hivyo vimefundisha maelfu ya 
wataalamu katika sekta ya nishati 
ya jua.

Mazungumzo kati ya Dkt. Biteko 
na Bw.Mathur yalihudhuriwa na 
Balozi wa Tanzania nchini India, 
Mhe. Anisa Mbega na Kamishna 
wa Umeme na Nishati Jadidifu, 
Mhandisi Innocent Luoga.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Doto Biteko (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni ya Kimataifa ya Umeme Jua (ISA) kutoka nchini India, Bw.Ajay Mathur (wa Pili kushoto) ambayo 
imeonesha nia ya kuwekeza kwenye miradi ya umeme jua Tanzania. Mazungumzo hayo yamefanyika jijini New Delhi nchini 
India. Wengine katika picha ni Balozi wa Tanzania nchini India, Mhe. Anisa Mbega (wa kwanza kushoto) na Kamishna wa 
Umeme na Nishati Jadidifu, Mhandisi Innocent Luoga (wa pili kulia).
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Naibu Waziri wa Nishati, 
Mhe. Judith Kapinga 
ameielekeza Mamlaka ya 

Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli( PURA) kuendelea kuvutia  
uwekezaji katika vitalu vilivyo wazi 
vya mafuta na gesi asilia ili kuongeza 
kiasi cha nishati hiyo nchini.

Mhe. Kapenga amesema hayo 
leo wilayani Morogoro, Mkoa wa 
Morogoro wakati akifungua kikao 
cha Baraza la Wafanyakazi wa PURA 
kinacholenga kujadili  masuala 
mbalimbali ikiwemoMpango 

HABARI

na Bajeti ya Taasisi hiyo kwa 
mwaka  wa fedha 2025/26.

“ Mkifanikiwa  kuvutia uwekezaji 
katika shughuli za utafutaji wa 
mafuta na gesi, nchi itaongeza 
ugunduzi wa rasilimali hiyo 
muhimu ikiwa ni pamoja 
na kuogeza futi za ujazo wa 
gesi  inayopatikana nchini, Pia 
mkiendelea kuvutia uwekezaji 
kupitia Duru ya Tano ya kunadi 
vitalu itakayozinduliwa mwezi 
machi mwaka huu, pamoja 
na faida zilizopo, mtakuwa 

PURA ENDELEENI KUWAVUTIA 
WAWEKEZAJI  KATIKA SHUGHULI 
ZA UTAFUTAJI MAFUTA NA GESI - 
KAPINGA

mmeendeleza jitihada za Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan za kuendelea kuifungua 
Tanzania kiuchumi na kuvutia 
uwekezaji zaidi.”Amesema Kapinga

Amesema Wizara ya Nishati 
inatambua umuhimu wa tukio la 
Duru ya Tano ya kunadi vitalu vya 
utafutaji wa mafuta na gesi asilia 
nchini pamoja na kutambua kazi 
kubwa ambayo imeshafanyika 
kuelekea uzinduzi wa tukio 
hilo ambalo amesema kuwa ni 

Ataka Duru ya Tano ya kunadi vitalu vya utafutaji wa mafuta na gesi asilia kuwa na matokeo chanya

Aipongeza PURA kuwashirikisha Watumishi  kujadili mipango ya Bajeti ya Taasisi

Naibu Waziri wa Nishati, Judith Kapinga akizungumza na Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi 
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli( PURA) wakati wa Kikao cha Baraza hilo  
linalofanyika tarehe 18 na 19 Februari 2025, mkoani Morogoro.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith Kapinga akizungumza na Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi 
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli( PURA) wakati wa Kikao cha Baraza hilo  
linalofanyika tarehe 18 na 19 Februari 2025, mkoani Morogoro.
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muhimu katika kuvutia uwekezaji 
zaidi katika shughuli za utafutaji 
wa mafuta na gesi asilia nchini.

“ Kwa muda mrefu sasa tumekuwa 
tukizungumzia ugunduzi wa 
futi za ujazo trilioni 57.54 pekee 
ni wakati sasa wa kufanya zaidi 
na zaidi ili tuweze kuongeza 
ugunduzi wa rasilimali hii 
muhimu kwa maendeleo ya 
Taifa.” Amesisitiza Mhe.Kapinga

Katika kikao hicho cha  Baraza 
la Wafanyakazi,  ameupongeza 

uongozi wa PURA kwa kuendelea 
kuwashirikisha watumishi 
wake katika kujadili, kupanga 
na kupitisha mipango na Bajeti 
ya Taasisi kwenye Baraza la 
Wafanyakazi ikiwa ni utekelezaji 
pia wa Sheria ya Majadiliano ya 
Pamoja katika Utumishi wa Umma.

Amesema kufanyika kwa 
vikao hivyo ni ishara tosha ya 
utawala bora mahala pa kazi 
kwa kuwa watumishi wanapata 
fursa ya kuchangia mawazo yao 
kuhusu hali ya uendeshaji wa 

Taasisi hivyo kuendelea kuwa 
ni sehemu muhimu ya Taasisi.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mkondo wa Juu wa Petroli( 
PURA) Mhandisi. Charles 
Sangweni, amesema duru 
ya tano (5) ya kunadi vitalu 
vya utafutaji wa mafuta na 
gesi asilia nchini inatarajiwa 
kuzinduliwa mwezi Machi, 2025 
Jijini Dares salaam wakati wa 
Kongamano na Maonesho ya 
Petroli ya Nchi Wanachama wa 
Afrika Mashariki (EAPCE’25).

Amesema PURA inaendelea 
kusimamia na kudhibiti shughuli 
za utafutaji, uendelezaji na 
uzalishaji wa gesi asilia katika 
vitalu mbalimbali nchini 
na Kuhakikisha watanzania 
wazawa wanashirikishwa katika 
miradi mbalimbali ya mkondo 
wa juu wa petroli nchini.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith Kapinga akiteta jambo na Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli( PURA) Mhandisi. 
Charles Sangweni (kushoto). Kulia ni Katibu wa Baraza Baraza la Wafanyakazi 
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli ( PURA) Ebeneza 
Mollel,wakati wa Kikao cha Baraza hilo cha kujadili Mpango na Bajeti hilo 
linalofanyika tarehe 18 na 19 Februari 2025, mkoani Morogoro.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith Kapinga (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na Wajumbe wa Baraza la 
Wafanyakazi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli( PURA) wakati wa Kikao cha Baraza 
hilo linalofanyika tarehe 18 na 19 Februari 2025, mkoani Morogoro. Kushoto Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli( PURA) Mhandisi. Charles Sangweni.
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HABARI

wa teknolojia za kisasa za kilimo 
ambapo kila afisa wa ugani nchini 
amepewa vifaa vyote muhimu 
ikiwemo pikipiki na kompyuta 
ili kutoa huduma nzuri na kwa 
wakati kwa wakulima wetu.” 
Amesema Dkt. Biteko

Amesema Serikali pia imeboresha 
shughuli za usafirishaji wa bidhaa 
ikiwa ni pamoja na kurahisisha 
michakato ya uuzaji mazao 
“Tanzania inaendeleza ujenzi 
wa reli ya kisasa (SGR) ambayo 
itaimarisha usafirishaji wa bidhaa 
yenye urefu wa takribani kilomita 
500 kutoka Bandari ya Dar es 
Salaam hadi Dodoma ambayo 

imekamilika na na inatumika.

Vilevile, amesema kupitia mradi 
wa BBT (Building a Better 
Tomorrow) Serikali imewezesha 
vijana kwa kuwapa ardhi, fedha na 
upatikanaji wa masoko sambamba 
na kuongeza huduma za kifedha 
za kidijitali.

Aidha, Dkt. Biteko amesema 
“India ni soko muhimu kwa mazao 
jamii ya kunde kutoka Tanzania 
na tunaweza kupata mafanikio 
makubwa zaidi. Leo nawaalika 
wawekezaji kutoka India na nchi 
nyingine duniani kuja kuwekeza 
katika sekta ya kilimo ya Tanzania 

SERIKALI YAJIDHATITI KUBORESHA SEKTA 
YA KILIMO – DKT BITEKO

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amesema Serikali ya Tanzania 
imejidhatiti kuboresha na 
kuimarisha sekta ya kilimo kwa 
kuja na mipango kadhaa yenye 
lengo la kuongeza fursa kwa 
wakulima nchini.

Dkt. Biteko amesema hayo 
Februari 13, 2024 jijini New Delhi, 
India  wakati akishiriki mkutano 
kuhusu masuala ya mazao jamii ya 
mikunde.

“Tunaongeza uwekezaji katika 
utafiti na kuboresha upatikanaji 

aibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akihutubia katika Mkutano sekta ya Kilimo 
kwenye masuala ya mazao jamii ya mikunde. Mkutano huo umefanyika Februari 13, 2025 jijini New Delhi 
nchini India.

Anadi soko la mazao jamii ya mikunde India
Mnada mazao ya kunde mtandaoni waboresha biashara ya kimataifa
Biashara kati ya Tanzania na India kufikia dola bilioni 7.9
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kuanzia uzalishaji wa kisasa wa 
soya hadi uwekezaji katika mifumo 
ya usimamizi wa mavuno,”

Akizungumzia maendeleo ya sekta 
mazao jamii ya mikunde, amesema 
kuwa mwaka 2023, Tanzania 
ilizalisha takriban tani 250,000 
za mbaazi, ikiwa ni ongezeko 
la asilimia 56 ikilinganishwa na 
mwaka 2018.

Inakadiriwa ifikapo mwaka 
2030 Tanzania itakuwa na ukuaji 
mkubwa katika Pato la Taifa 
kupitia Kilimo, ambapo mauzo ya 
maharage mekundu, mbaazi na 
choroko yanatarajiwa kufikia dola 
bilioni 1.47, dola milioni 84 na 
dola milioni 115. Aidha, ili kufikia 
uwezo huo, Tanzania imeweka 
mikakati ya kukuza sekta ya mazao 
jamii ya kunde kupitia Mfumo wa 
Stakabadhi Ghalani kwa wakulima 
kusajiliwa, kuboresha mbinu za 
kilimo na teknolojia, kuhakikisha 
ubora na viwango vya mazao 
kulingana na mahitaji ya soko.

Pamoja na hayo Dkt. Biteko 
amesema “Mazao jamii ya kunde 

Sehemu ya wawekezaji na wadau wa Kilimo waliojitokeza kwenye Mkutano sekta ya Kilimo 
kwenye masuala ya mazao jamii ya mikunde. Mkutano huo umefanyika Februari 13, 2025 jijini 
New Delhi nchini India.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akipokea 
zawadi ya maua kutoka kwa Mwenyekiti wa India Pulses and Grains 
Association (IPGA), Bimar Kothar wakati wa Mkutano wa mazao jamii ya 
mikunde uliofanyika Februari 13, 2025 jijini New Delhi nchini India
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nchini Tanzania yanauzwa kupitia 
mnada wa mtandaoni ambao 
unatoa fursa kwa wafanyabiashara 
kupata taarifa kuhusu mizigo 
iliyohifadhiwa katika ghala 
lililosajiliwa,”

Amesisitiza “Mfumo huu 
unahakikisha uwazi, ufuatiliaji 
na ufanisi katika biashara ya 
kimataifa. Mwaka 2024 pekee 
kupitia mfumo huu, wakulima 
wa Tanzania walipata zaidi ya 
dola milioni 91.31 kutoka katika 
biashara ya mbaazi, dengu na 
maharagwe ya soya, ubunifu huu 
si tu unaimarisha ushindani wetu 
bali pia unafungua fursa mpya za 
ushirikiano,”

Kufuatia hali hiyo, kiwango cha 
biashara kati ya nchi hizo mbili 
kimeongezeka na kufikia dola 
bilioni 7.9 kwa mwaka wa fedha 
2023/2024. Pia, mwaka 2023 
mauzo ya mbaazi kutoka Tanzania 
kwenda India yalifikia tani 186,447 
yenye thamani ya dola milioni 
139.1

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akiwa kwenye picha ya pamoja na Balozi wa Tanzania 
nchini India Mhe. Anisa Mbega na Viongozi wa Wizara ya Kilimo alipotembelea Banda la Wizara ya Kilimo likiongozwa 
na Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe.  David Silinde kwenye mkutano wa mazao ya jamii ya mikunde uliofanyika Februari 
13, 2025 jijini New Delhi nchini India

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko (wa 
pili kushoto) akifuatilia Mkutano wa mazao jamii ya mikunde uliofanyika 
Februari 13, 2025. Wa kwanza kushoto ni Waziri wa Masoko na Itifaki 
Serikali ya Maharasta, Mhe. Jaykumar Rawal, wa tatu kushoto ni Waziri 
wa watuamiaji Chakula na Usambazaji wa Umma na Waziri wa Nishati 
Mpya na Jadidifu, Mhe. Pralhad Joshi
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HABARITANZANIA YATUMIA WIKI YA NISHATI 
INDIA KUNADI VITALU VYA MAFUTA NA 
GESI ASILIA NCHINI

Lengo ni kuvutia uwekezaji katika Mafuta na Gesi Asilia Bahari kuu na Nchi kavu
Dkt. Biteko aipongeza PURA kutumia majukwaa Kimataifa kutafuta wawekezaji  
Atilia mkazo uendelezaji wa vyanzo vyote vya nishati
Vitalu 26 vya Mafuta na Gesi Asilia kunadiwa

Serikali kupitia Mamlaka 
ya Udhibiti Mkondo wa 
Juu wa Petroli Tanzania 

(PURA) imeendelea  kuhamasisha 
wawekezaji mbalimbali duniani 
kushiriki katika Duru ya Tano 
ya Kunadi Vitalu vya utafutaji 
wa Mafuta na Gesi Asilia katika 
Bahari Kuu ya Hindi na Nchi Kavu 
itakayozinduliwa mwezi Machi 
mwaka huu.

Matangazo ya fursa za uwekezaji 
kwenye Sekta ya Mafuta na 
Gesi Asilia yanaendelea kupitia 
Kongamano na Maonesho ya Wiki 
ya Nishati ya India yanayofanyika 
katika Jiji la New Delhi, India tukio 
ambalo linawashirikisha zaidi ya 

watu 70,000 kutoka nchi zaidi ya 
50 Duniani.

Katika Banda la Tanzania 
kwenye Maonesho hayo washiriki 
wengi wamevutiwa na taarifa za 
kijiofizikia zinazobainisha utajiri 
wa rasilimali ya mafuta na gesi 
asilia zilizopo Tanzania.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko 
ambaye anashiriki Kongamano 
hilo, ametembelea banda hilo la 
Tanzania na kuipongeza PURA 
kwa kutumia majukwaa ya kitaifa 
na kimataifa kutangaza fursa za 
uwekezaji katika Sekta ya Mafuta 
na Gesi Asilia.

Dkt. Biteko ameeleza kuwa, 
lengo la Serikali ni kuhakikisha 
vyanzo vyake vyote vya nishati 
vinaendelezwa  ili kuwa na uhakika 
wa nishati ya kutosha wakati wote.
Katika kuelekea kwenye duru 
hiyo ya Tano ya Kunadi Vitalu vya 
utafutaji wa mafuta na gesi asilia, 
Mkurugenzi Mkuu wa PURA, 
Mhandisi Charles Sangweni 
amesema PURA imekamilisha 
masuala mbalimbali ikiwemo 
kupata Kampuni ya Kijiofizikia  
iitwayo TGS ASA  yenye utaalam 
wa kuchakata data za mafuta na 
gesi asilia ambayo pia inahusika 
na utangazaji wa data hizo katika 
masoko mbalimbali duniani .

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko (wa pili kushoto) akimsikiliza Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli (PURA), Mhandisi Carles Sangweni (wa tatu kushoto) 
akieleza kuhusu PURA inavyohamasisha wawekezaji mbalimbali duniani kushiriki katika Duru ya Tano ya Kunadi 
Vitalu vya utafutaji wa Mafuta na Gesi Asilia katika Bahari Kuu ya Hindi na Nchi Kavu kupitia Kongamano na 
Maonesho ya Wiki ya Nishati ya India yanayofanyika katika Jiji la New Delhi, India.
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Mhandisi Sangweni amesema 
kampuni hiyo itatakiwa kukusanya 
na kuchakata data za mitetemo 
katika maeneo mengine ya bahari 
kuu ambayo hayajafanyiwa kazi ili 
kuongeza taarifa na data za petroli 
kwa wawekezaji.

Ameongeza kuwa, PURA 
imeshakamilisha uandaaji wa 
ramani inayoonesha maeneo 
ambayo yatatangazwa kwenye 
duru ya tano  inayojumuisha vitalu 
26  ambapo  vitalu 23 viko kwenye 
kina kirefu cha Bahari ya Hindi na 
vitalu vitatu vipo Ziwa Tanganyika.
Amesema  Duru ya tano ya Kunadi 
vitalu vya utafutaji wa mafuta 
na gesi asilia itafanyika mwezi 
Machi, 2025 katika Mkutano na 
Maonesho ya Petroli ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (East African 
Petroleum Conference and 
Exhibitions (EAPCE’25) Jijini Dar 
es Salaam.

Maonesho hayo yatakwenda 
pamoja na maonesho ya kitaalam 
kuhusu jiolojia ya mafuta na gesi 
asilia ya Tanzania; wawekezaji 
kuangalia taarifa za kijiolojia, 
kununua zabuni, kuwasilisha 
zabuni, kufanya tathmini ya zabuni 
zilizowasilishwa na kupokelewa, 
kufanyika kwa majadiliano ya 
mikataba (PSAs), kupata idhini 
ya Serikali ya kusaini PSAs kutoka 
Wizara ya Nishati na Baraza la 
Mawaziri na Kusaini Mikataba 
kati ya Serikali na Wawekezaji 
wawatakaoshinda
 
Ametaja faida mbalimbali 
zitakazopatikana baada ya Serikali 
kunadi vitalu hivyo kuwa ni 
kuongezeka kwa mapato ya kodi 
kwa Serikali, mirabaha na gawio 
la faida itokanayo na rasilimali 
itakayogundulika, mauzo ya data 
na tozo za leseni pamoja na kutoa 
fursa ya ajira kwa Watanzania 

na kazi kwa makampuni ya 
kitanzania,.
katika Kongamano hilo 
linaloendelea nchini India, Dkt.
Biteko alipata fursa ya kutembelea 
na kuzungumza na Watendaji 
wa Wizara ya Umeme ya India 
pamoja na Watendaji wa kampuni 
ya Shell ambayo ni moja ya 
wawekezaji katika mradi wa LNG 
ambapo aliwaeleza Watendaji wa 
Shell kuwa Serikali inataka kuona 
majadiliano yanakamilika na 
mradi unaanza kutekelezwa.

Dkt. Biteko alifuatana na baadhi ya 
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini 
ambao ni Mhe. Juliana Masaburi, 
Mhe. Ussi Pondeza na Mhe. Iddi 
Kassim Iddi.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko (wa pili kutoka kushoto) akiwa katika banda 
la Wizara ya Umeme nchini India ili kufahamu shughuli mbalimbali zinazotekelezwa na Wizara hiyo katika 
Kongamano na Maonesho ya Wiki ya Nishati ya India yanayofanyika katika Jiji la New Delhi, India. Kushoto kwa 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati ni Balozi wa Tanzania nchini India, Mhe.Anisa Mbega.
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HABARIDKT. BITEKO ATETA NA JUMUIYA YA 
WASAMBAZAJI WA MITUNGI YA GESI 
NCHINI

Awashukuru kwa mchango wao utekelezaji Mkakati wa Nishati Safi ya Kupikia
Ataka LPG ipatikane kwa wingi hadi ngazi ya Vijiji
Ahimiza Tanzania kuwa kitovu cha usambazaji LPG Afrika Mashariki
Tanzania yaendelea kupigiwa mfano Kimataifa matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto 

Biteko amekutana na kufanya 
mazungumzo na Jumuiya ya 
Kampuni zinazohusika na 
Usambazaji wa Mitungi ya Gesi 
(LPG) -TZLPGA kwa lengo la 
kuwashukuru kwa mchango wao 
katika utekelezaji wa Mkakati wa 
Nishati Safi ya Kupikia  pamoja na 
kujadiliana masuala mbalimbali 
ikiwemo utatuzi wa  changamoto 
zinazoikumba TZLPGA ili 
kuhakikisha wanatoa huduma kwa 
urahisi nchi nzima.
 
Mazungumzo kati ya Dkt. Biteko 
na Jumuiya hiyo yamefanyika leo 
Februari 20, 2025 jijini Dodoma 
na kuhudhuriwa na Katibu Mkuu 

Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba pamoja 
Watendaji kutoka.Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji ( EWURA) pamoja na 
Wakala wa Nishati Vijijini ( REA).
 
“Ili Serikali ifanikiwe lazima 
kuwashirikisha watu wake, 
tunawashukuru sana kwa mchango 
wenu katika kufanikisha Mkakati 
wa Nishati Safi ya Kupikia ambao 
kutoka tuuzindue mwaka 2024, 
uelewa na matumizi ya mitungi 
ya gesi umeendelea kuongezeka, 
mitungi hii ni gharama lakini ninyi 
mnajitoa na kutuunga mkono.” 
Amesema.Dkt.Biteko
 
Hata hivyo Dkt.Biteko amezitaka 
kampuni hizo kuhakikisha 

huduma ya upatikanaji wa mitungi 
ya gesi  inafika kwa wingi hadi 
ngazi ya vijiji ili kuweza kufikia 
lengo la kuhakikisha kuwa asilimia 
75 ya wananchi wanatumia nishati 
safi ya kupikia ifikapo 2030 ikiwa 
pia ni utekelezaji wa Mpango 
wa Mahsusi wa Nishati ( Energy 
Compact uliosainiwa mwezi 
Januari 2025.
 
Amesema kuwa lengo la kikao 
hicho pia lilikuwa ni kujadili 
changamoto ambazo kampuni 
hizo wanakutana nazo ikiwemo 
za kikodi ambazo zina nafasi ya 
kujadiliwa  katika Muswada wa 
Masuala ya Fedha utakaosomwa 
katika Bunge la Bajeti la mwaka 
2025/2026.
 
“Tumekutana hapa ili 
tunapoelekea kwenye Bajeti ya 
Serikali mtuambie kipi tukiboreshe 
kupitia  Muswada wa Masuala 
Fedha  na ni vizuri pia mkatueleza  
jambo gani lifanyike ili kurahisisha 
upatikanaji wa huduma kwa 
wananchi.” Ameeleza Dkt. Biteko
 
Kuhusu Mkakati wa Nishati 
Safi ya Kupikia amesema kuwa, 
“Tangu tulipozindua Mkakati 
wa Matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia tumepata ushirikiano 
mkubwa sana Afrika na duniani 
kote kupitia diplomasia ya Rais, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan na 
tumeendelea kupata fursa kubwa 
ya kuonesha na kuuelezea  Mkakati 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akizungumza 
wakati wa kikao chake na Jumuiya ya Kampuni zinazohusika na Usambazaji wa 
Mitungi ya Gesi (LPG) -TZLPGA kwa lengo la kuwashukuru kwa mchango wao 
katika utekelezaji wa Mkakati wa Nishati Safi ya Kupikia  pamoja na kujadiliana 
masuala mbalimbali ikiwemo utatuzi wa  changamoto zinazoikumba TZLPGA 
ili kuhakikisha wanatoa huduma kwa urahisi nchi nzima. Mazungumzo 
yamefanyika leo jijini Dodoma
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wetu, pia tunaalikwa na nchi 
mbalimbali hata ambazo zimepiga 
hatua kuliko sisi,  hii inaonesha 
kwa vitendo dhamira yetu ya 
kuhakikisha watu wanahama 
kutoka kwenye matumizi ya kuni 
na mkaa na kwenda kwenye nishati 
safi ya kupikia.” Amebainisha Dkt. 
Biteko
 
Amesema mwaka 2021 idadi 
ya watumiaji wa Nishati Safi ya 
Kupikia nchini ilikuwa asilimia 
9 pekee. Aidha, wakati Mkakati 
huo unazinduliwa Mei 2024 
hadi  Februari 2025 watumiaji 
wamefikia asilimia 33  hivyo ni 
hatua nzuri katika kufikia lengo 
la Serikali la kufikisha asimilia 80 
ya watumiaji wa Nishati Safi ya 
Kupikia ifikapo mwaka 2034.
 
Ameeleza kuwa changamoto 
inayoikabili Serikali katika 
kuhamasisha wananchi kutumia 
Nishati Safi ya Kupikia ni uwepo 
wa nishati mbadala ambazo si safi 
za kuni na mikaa ukilinganisha 
na  nchi zingine ambazo hazina 
urahisi wa upatikanaji wa kuni 
na mkaa, hivyo ametaja mbinu 
ya kukabiliana na  changamoto 
hiyo kuwa ni kuendelea kutoa 
elimu mara kwa mara ili kusaidia 
wananchi kubadili  tabia na 
mitazamo juu ya matumizi ya 

Nishati Safi ya Kupikia.
 
Akijibu baadhi ya hoja za wajumbe 
wa Jumuiya hiyo, hususan kuhusu 
ombi la  unafuu wa kodi katika 
bidhaa za gesi, amesema suala hilo 
limepokelewa na litafanyiwa kazi 
na Serikali.
 
Vilevile, ameishauri Jumuiya hiyo 
kutumia vyombo vya habari kwa 
ajili ya kutoa elimu kwa umma 
kuhusu matumizi ya Nishati Safi 
ya Kulipia.
 
Aidha, ametoa changamoto 
kwa Jumuiya hiyo kutumia fursa 
ya Bandari kuifanya Tanzania 
kuwa kitovu cha usambazaji wa 
mitungi ya gesi katika Ukanda 
wa Afrika Mashariki ambayo ni 
faida ya kichumi kwa nchi na pia 
kuwezesha matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.
 
Naye, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Felschemi 
Mramba amesema kuwa  Serikali 
inaendelea na mikakati ya kuwa 
hifadhi maalum za mafuta ambapo 
suala la hifadhi maalum ya mitungi 
ya gesi linaangaliwa.
 
Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Kampuni zinazohusika 
na Usambazaji wa Mitungi ya 

Gesi (LPG) nchini ( TZLPGA),  
Hamisi Ramadhani amemshukuru 
Dkt. Biteko kwa kuitisha  kikao 
na Jumuiya hiyo ili kujadili 
masuala ya kiutendaji ambayo 
yanalenga kuhakikisha kampuni 
hizo zinaendelea kufanya biashara 
kikamilifu na gesi ya mitungi 
inapatikana katka maeneo yote 
nchini kwa wakati wote.
 
Ramadhani amesema kuwa, 
kampuni zinazohusika na 
usambazaji wa mitungi ya gesi 
zinapata ushirikiano mzuri kutoka 
Serikalini kupitia Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji ( EWURA) kwa kutengeneza 
sheria zinazoongoza biashara ya 
LPG,  Wakala wa Nishati Vijjini ( 
REA) kwa kutekeleza programu 
mbalimbali za Nishati Safi ya 
Kupikia na Shirika la Viwango 
Tanzania ( TBS) kwa kuweka 
viwango (standards) zinazoongoza 
biashara ya LPG.
 
Ameipongeza  EWURA pia 
kwa kuwa mdhibiti bora kwani 
mara zote imekuwa ikisikiliza 
maoni ya wadau na kuyafanyia 
kazi kwa  maslahi ya pande zote 
mbili ambazo ni Serikali na 
Wafanyabiashara.
 
Ameongeza kuwa mitungi ya gesi 
imesambaa sana sehemu za mijini 
kuliko vijijini hata hivyo kampuni 
hizo zinajitahidi ili biashara 
hiyo iendelee kushamiri maeneo 
ya vijijini pia ikiwa ni jitihada 
za kuhakikisha asilimia 75 ya 
watanzania wanatumia nishati safi 
ya kupikia ifikapo 2030.
 
Katika hatua nyingine, Jumuiya 
hiyo imesema ipo tayari 
kushirikiana na Serikali ili 
kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha 
usambazaji wa LPG katika nchi za 
Ukanda wa Afrika Mashariki.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko (kulia)
akizungumza wakati wa kikao chake na Jumuiya ya Kampuni zinazohusika
na Usambazaji wa Mitungi ya Gesi (LPG) -TZLPGA 
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HABARIDKT. BITEKO AITAKA EWURA KUFANYA 
KAZI BILA KUYUMBISHWA, KUPINDISHWA

Vibali vituo vipya CNG vyatolewa, gharama za leseni zapunguzwa
Morogoro, Makambako, Mbeya kutumika kushusha mafuta kutumia bomba la mafuta
Afungua Baraza la Wafanyakazi EWURA
Asisitiza mazingira mazuri, mafunzo kwa Watumishi

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

ameuagiza uongozi wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA) kuhakikisha 
kunakuwa na uendelevu wa  
upatikanaji wa mafuta kwa wakati 
wote kwa gharama halisi, kufanya 
kazi kwa kuzingatia misingi ya 
sheria na kutatua  malalamiko ya 
wateja kwa haraka ili kuendelea 
kutoa huduma bora kwa 
Watanzania.

“Nawahakikishia kuwa wakati 
wote Serikali itaendelea kuwapa 
kila aina ya ushirikiano ili muweze 
kuwahudumia Watanzania, 
Serikali yoyote inapata heshima 

ikiwa inawahudumia wananchi 
ambao wana umeme na mafuta 
wakati wote hivyo, fanyeni kazi 
kwa kufuata sheria ili muwe 
salama, msikubali kuingiliwa 
na kupindisha misingi ya 
kazi.”Amesema Dkt. Biteko

Amesema hayo leo Februari 17, 
2025 jijini Tanga wakati akifungua 
Kikao cha Nne cha Baraza la Pili la 
EWURA.

Dkt. Biteko ameipongeza 
EWURA kwa kutekeleza maagizo 
yake aliyoyatoa wakati wa kikao 
cha Baraza kilichofanyika mwezi 
Novemba 2024 ikiwemo kuongeza 
kasi ya kushughulikia malalamiko 
ya wateja, kuondoa urasimu katika 

utoaji wa vibali vya ujenzi wa vituo 
vya kujazia gesi kwenye magari ( 
CNG), kupunguza gharama ujenzi 
wa vituo vya CNG,  kulegeza 
masharti ya ujenzi wa vituo vya 
mafuta vijijini na kuhamasisha 
matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia.

Kutokana na maagizo hayo ya 
Dkt. Biteko, kati ya Novemba 2024 
na Januari 2025 EWURA imetoa 
vibali vya ujenzi wa vituo vinane 
vya CNG huku wawekezaji 50 
wakionesha nia ya kujenga vituo 
vingine.

Aidha, EWURA imeshusha 
gharama za leseni na vibali 
vya ujenzi vituo vya CNG na 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko (katikati) akiwa ameshikana mikono kuashiria 
umoja kwa wafanyakazi wakati wa kufungua kikao cha nne cha Baraza la Pili la EWURA leo Februari 17, 2025 jijini 
Tanga. Kutoka kushoto ni Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati Dkt. James Mataragio, Mkuu wa Mkoa wa Tanga 
Mhe. Balozi Dkt. Batilda Burian. Kutoka kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Tanga Mhe. Japhari Kubecha na Mkurugenzi 
Mkuu EWURA Dkt. James Andelile
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gharama za maombi ya vibali 
zimepunguzwa  kutoka shilingi 
500,000 hadi 50,000 na gharama 
za maombi ya leseni zimeshushwa 
kutoka 1,000,000 hadi 100,000.

Dkt. Biteko pia ametoa  maagizo 
mbalimbali kwa uongozi wa 
EWURA ikiwemo kusimamia 
malipo na stahiki zote za kifedha 
za watumishi,  kuboresha 
mazingira ya kufanyia kazi kwa 
kuwa  na vifaa na vitendea kazi vya 
kisasa vinavyoendana na muda, 
teknolojia na mahitaji yaliyopo 
kwa Taasisi na watumishi.

Maagizo mengine aliyoyatoa 
ni kuwaendeleza watumishi 
kitaaluma kwa kuwapatia 
mafunzo ya muda mrefu, mfupi 
na wa kati katika fani mbalimbali 
ili kuisaidia  Taasisi na watumishi 
kuendana na mabadiliko na 
maendeleo ya Teknolojia 

yanayotokea ulimwenguni. 
Pamoja na kuboresha uhusiano 
kati ya uongozi na watumishi kwa 
kuanzisha mijadala ya wazi kuhusu 
maendelo na mipango ya baadaye 
ya Taasisi.

“ Pia ni muhimu kutambua na 
kuthamini kazi nzuri za watumishi, 
vitu kama vyeti, barua za pongezi 
na  tuzo za ufanisi husaidia 
kuwafanya watumishi watambue 
kwamba wanathaminiwa na 
hivyo kuendelea kuongeza bidii.” 
Amesema Dkt. Biteko

Vilevile, amesisitiza suala 
la motisha kwa wafanyakazi 
na kuanzisha utamaduni wa 
kufanya mazoezi na kushiriki 
michezo ndani ya taasisi  na kwa 
kushirikiana na Taasisi nyingine.

Katika kikao hicho ambacho 
kitajadili bajeti ijayo ya mwaka 

2025/26 na utekelezaji wa bajeti 
ya 2024/2025, Dkt. Biteko 
amewahimiza wajumbe kujadili 
utekelezaji wa malengo ya 
taasisi kwa kuzingatia ajenda ya 
Taifa katika masuala ya Nishati 
hususani matumizi ya nishati safi 
ya kupikia na upatikanaji wa maji 
kwa gharama inayostahili kwa 
wananchi wote.

“Naamini mtafanya tathmini 
kutoka katika Bajeti iliyopita na 
kuona ni nini tufanye ili kukidhi 
mahitaji ya Watanzania.” Amesema 
Dkt. Biteko.

Katika hatua nyingine Dkt. Biteko 
amesema kuwa, Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ameipatia 
nchi heshima kubwa kwa 
kuhamasisha matumizi ya nishati 
safi ya kupikia ndani na nje ya nchi 
ikiwa ni pamoja na kutafuta fedha 
kwa ajili ya kufadhili miradi hiyo.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akizungumza na wajumbe wa Baraza la Pili la 
EWURA wakati wa  kufungua kikao cha nne cha Baraza hilo leo Februari 17, 2025 jijini Tanga
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Ameendelea  “ EWURA 
mnatakiwa kubeba ajenda hii ya 
nishati safi kwa kuelimisha umma 
kuhusu manufaa yake,  pamoja na 
nishati safi ya kupikia tunataka 
kuongeza bomba la kusafirisha 
mafuta na kuongeza matenki 
ya kushusha mafuta maeneo 
mbalimbali ikiwemo Morogoro na 
Makambako ili tuweze kuondoa 
changamoto ya magari yote kuja 
kujaza mafuta Dar es Salaam.”

Kwa  upande wake, Mkuu wa 
Mkoa wa Tanga, Dkt. Batilda 
Buriani amesema kuwa EWURA 
imeendelea kusimamia ipasavyo 
mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi 
la Afrika Mashariki (EACOP) kwa 
kuhakikisha kunakuwa na ushiriki 
kamilifu wa wazawa na maslahi 
mengine ya nchi.

Ameipongeza Ewura kwa 
kusimamia mwenendo mzima wa 
upatikanaji wa mafuta na hivyo 
kuwezesha mkoa huo kuwa na 
nishati ya mafuta ya kutosha.

Kuhusu umeme vijijini, amesema 
kuwa vijiji vyote 763 mkoani 
Tanga vina umeme huku kazi ya 
kupeleka umeme kwenye vitongoji 
4,596 ikiendelea.

Akizungumzia utekelezaji wa 
Nishati Safi ya Kupikia, Dkt.
Buriani amesema Mkoa wa Tanga 
unaendelea na uhamasishaji wa 
matumizi ya nishati hiyo, ambapo 
taasisi zinazolisha watu zaidi ya 
100 zipatazo 1493 zipo kwenye 
mchakato wa kuhama kutoka 
kwenye matumizi ya kuni kwenda 
kwenye gesi  huku Jeshi la Magereza 
likifanya vizuri zaidi kwa Magereza 
yake kuanza kutumia nishati safi.

Amesema mpaka sasa Tanga tayari 
imepokea mitungj ya gesi ipatayo 
21,000 ambayo itatolewa kwa 

wananchi kwa  bei ya ruzuku kwa 
punguzo la asilimia 50 na kwamba 
mitungi hiyo itaendelea kutolewa 
kadri inavyopatikana lengo likiwa 
ni kuhamasisha matumizi ya 
nishati safi ya kupikia.

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya 
Nishati, Dkt. James Mataragio 
ameipongeza EWURA kwa 
kutekeleza maagizo mbalimbali 
yanayotolewa na Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt.Doto Biteko ikiwemo la 
kuhakikisha kunakuwa na vituo 
vingi vya kujazia gesi kwenye 
magari (CNG)  ambapo kuanzia 
mwezi Novemba hadi sasa 
tayari wametoa vibali nane vya 
ujenzi wa vituo vipya vya CNG 
huku wawekezaji wakiendelea 
kujitokeza.

Aidha, ameipongeza EWURA 
kwa kuhamasisha suala la Nishati 
Safi ya Kupikia kwa kutoa elimu 
kwa wananchi na pia kuwezesha 
baadhi ya makundi ya wananchi 
kwa mitungi ya gesi ikiwemo vituo 
vinavyotoa malezi kwa wazee na 
shule.

Ameongeza kuwa, Ewura pia 
imefanya kazi kubwa kwenye 
usimamizi wa mradi wa EACOP 
kwa kuhakikisha maslahi ya nchi 
yanazingatiwa pamoja na ushiriki 
wa wazawa ambapo amesema 
mradi huo umefikia asilimia 55.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa 
EWURA, Dkt.James Andilile 
alisema Taasisi hiyo imetekeleza 
ipasavyo maagizo mbalimbali 
yaliyotolewa na  Dkt.Biteko 
k  wakati wa kikao cha Baraza 
hilo mwezi Novemba 2024 
ikiwemo la kushughulikia kwa 
haraka malalamiko ya wateja 
yanayowasilishwa EWURA 
ambapo  amesema kuwa kwa 
kupitia Mkataba wa Huduma kwa 

Wateja wa Ewura inashughulia 
malalamiko kwa haraka.

Kuhusu agizo alilolitoa Dkt. 
Biteko la EWURA kuhamasisha 
uwekezaji kwenye vituo vya 
kujazia gesi kwenye magari ( CNG) 
ili kuweza kuwa  na vituo vingi,  
amesema agizo hilo limeendelea 
kutekelezwa ambapo kati ya mwezi 
Novemba 2024 na Januari 2025 
tayari EWURA imetoa vibali vya 
ujenzi wa vituo 8 huku wawekezaji 
50 wakionesha nia ya kuwekeza.

Dkt. Andilile amesema Ewura 
inaendelea  kuhamasisha 
uwekezaji wa ujenzi wa vituo vya 
mafuta vijijini  kwa kushirikiana 
na REA na kwa vituo vya CNG  
Ewura imelegeza masharti ya 
uwekezaji wa vituo  ambapo 
maombi ya vibali yamepunguzwa 
gharama kutoka shilingi 500,000 
hadi 50,000 na maombi ya leseni 
yamepunguzwa kutoka 1,000,000 
hadi 100,000.

Aidha, kuhusu agizo alilotoa Dkt.
Biteko kwa Ewura la kuhamasisha 
matumizi ya nishati safi ya 
Kupikia, Dkt. Andilile amesema 
kuwa taasisi hiyo imeendelea 
kutoa elimu kwa umma ikiwemo 
ya kuwaambia wananchi kuwa 
kuwa Gesi ya kupikia ni Salama.

Akizungumzia bajeti ya mwaka 
2025/2026 itakayojadiliwa kwenye 
mkutano huo, Dkt.Andilile 
amesema kuwa Ewura imepanga 
kuwa na mifumo ya teknolojia 
itakayorahisisha kazi za udhibiti ili 
zifanyike kisasa na kwa ufanisi
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HABARIUTENDAJI KAZI KITUO CHA HUDUMA 
KWA WATEJA TANESCO WAMKWAZA 
DKT. BITEKO

Amuagiza Mkurugenzi Mtendaji TANESCO kumchukulia hatua mtaalam aliyemfokea mteja

Ataka Mpango Mahsusi wa Nishati uliosainiwa katika Mkutano wa Mission 300 kupewa kipaumbele

PURA, REA, EWURA zang’ara tathmini ya utendaji kazi Taasisi chini ya Wizara ya Nishati

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

ameeleza kutoridhishwa kwake 
na Kituo cha Huduma kwa wateja 
cha Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na kusema huduma 
duni zinasababisha malalamiko 
kutoka kwa wateja.
 
Dkt. Biteko amesema hayo wakati 
wa Kikao cha Tatu cha Tathmini 
ya Utendaji Kazi wa Taasisi zilizo 
chini ya Wizara ya Nishati katika 
kipindi cha Oktoba-Desemba 2024 
ikiwa ni utaratibu aliouanzisha 
kwa lengo la wa kujipima katika 

kila baada ya miezi mitatu ili 
kuboresha utendaji wa kazi wa 
Wizara na Taasisi zake.
 
“Pamoja na kazi zote nzuri 
mnazozifanya lakini eneo ambalo 
bado hatujafanya vizuri ni 
utoaji wa huduma kwa wateja, 
juzi nilitembelea kituo hiki 
nikawaambia sifurahishwi na 
utendaji kazi wa kituo,  mimi 
nafahamu changamoto za kituo 
hiki si kwa kuota bali wananchi 
wananipa mrejesho pamoja na 
viongozi wanaonisimamia, hivi 
tumefanya kazi yote hii ya kuwa na 
umeme wa ziada, tunajenga laini za 

umeme, lakini mtu  mmoja ambaye 
kazi yake ni kumsikiliza mteja na 
kumpa majibu sahihi anatupaint 
wote vibaya tunaonekana hatufai, 
majibu yapo lakini wataalam 
wanageuka kuwa wababe kwa 
wateja, hii hakubaliki.” Amesema 
Dkt. Biteko
 
Dkt. Biteko ametolea mfano 
lalamiko la mwananchi la 
kupiga simu TANESCO kisha 
akapewa tiketi namba ya 
lalamiko lakini baada ya muda 
tiketi namba hiyo ilifutwa kwa 
madai kwamba lalamiko husika 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akizungumza wakati wa Kikao cha Tatu cha 
Tathmini ya Utendaji Kazi wa Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Nishati katika kipindi cha Oktoba-Desemba 2024 
ikiwa ni utaratibu aliouanzisha kwa lengo la kujipima katika kila baada ya miezi mitatu ili kuboresha utendaji wa 
kazi wa Wizara na Taasisi zake.
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limeshashughulikiwa huku ikiwa 
sikweli, hata hivyo baada ya mteja 
kuuliza kwa nini lalamiko lake 
limefutwa aliishia kufokewa.
 
Kutokana na hilo, Dkt.Biteko 
amemuagiza Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANESCO kuchukua 
hatua kwa mtaalam aliyehusika na 
suala hilo na endapo TANESCO 
haitachukua hatua ifikapo ijumaa 
wiki hii, atachukua hatua huku 
akisisitiza kwamba heshima 
kwa wananchi lazima iwepo na 
Wataalam wa Kituo cha Huduma 
kwa wateja wanapaswa kuwapa 
majibu stahiki na ya staha 
wananchi na wawe ni sehemu ya 
kutatua shida za wananchi.
 
 
Katika hatua nyingine, Dkt. 
Biteko ameziagiza Taasisi zote 
chini ya Wizara ya Nishati kuupa 
kipaumbele Mpango wa Mahsusi 
wa Nishati (Energy Compact) 
ambao ulisainiwa katika Mkutano 
wa Nishati wa Wakuu wa Nchi 
za Afrika uliofanyika tarehe 28 
Januari 20225 ambao pamoja 
na masuala mengine ya nishati, 
umelenga kusambaza umeme kwa 
watanzania milioni 8.3 ifikapo 
2030.
 
“Kila mmoja kwa nafasi yake 
ajipange atatekeleza vipi hii 
Energy Compact, fedha hizi 
mlizosikia zimetolewa na wadau 
wa maendeleo kama Benki ya 
Dunia na Benki ya Maendeleo 
Afrika zinahusu Bara lote la 
Afrika, hazitakuja Tanzania pekee 
hivyo lazima tujipange jinsi ya 
kupata hizi fedha ili kutekeleza 
miradi tuliyopanga kuifanya na 
tumheshimishe Rais, Dkt. Samia 
kwa kushika nafasi ya kwanza 
katika utekelezaji Mpango huu 
mahsusi ambao ni muhimu katika 
Sekta yetu ya Nishati.” Amesema 
Dkt. Biteko
Aidha, ameuagiza Wakala wa 

Nishati Vijijini (REA) kuhakikisha 
kwamba kazi ya usambazaji wa  
nishati safi ya kupikia vijijini 
inaenda sambamba na  tathmini ya 
idadi ya watu wanaohama kutoka 
kwenye matumizi ya nishati isiyo 
safi kwenda kwenye nishati safi 
na Taasisi ijipange kuhakikisha 
kwamba ifikapo  mwaka 2030 
asilimia 75 ya watanzania 
wanatumia nishati safi ya kupikia.
Katika Kikao hicho cha Tathmini, 
Dkt. Biteko pamoja na Wizara ya 
Nishati walitoa zawadi kwa Taasisi 
zilizoshika nafasi za juu katika 
utendaji kazi ambazo ni Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli (PURA) iliyoshika nafasi ya 
kwanza, Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) ulioshika nafasi ya Pili na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA) 
ulioshika nafasi ya Tatu.
Pia ametoa zawadi kwa mikoa 
ya Kitanesco iliyofanya vizuri 
katika utendaji kazi ambayo ni 
Kilimanjaro (I), Kinondoni Kusini 
(II) na Kinondoni Kaskazini (III).
 
Kwa upande wake,, Naibu 
Waziri wa Nishati, Mhe. Judith 
Kapinga ameeleza kuwa  vikao 
vya tathmini ya utendaji kazi wa 
Wizara ya Nishati na Taasisi zake 
ambavyo muasisi wake ni Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati 
vimeleta matokeo chanya kwa 
kuleta mabadiliko ya utendaji kazi 
kwa Wizara na Taasisi zake.
 
Amepongeza Watendaji wa Wizara 
na Taasisi zake kwa kazi kubwa 
inayofanyika na inayoonekana 
katika macho ya wananchi 
ikiwemo uwepo wa nishati.
 
Mhe. Kapinga amewaasa 
watendaji na watumishi wa 
Wizara na Taasisi zake kufanya 
kazi kwa umoja na kwa kujitoa ili 
kuendelea kumheshimisha Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati 
pamoja na Sekta ya Nishati kwa 

ujumla.
 
Taasisi zilizoshiriki Kikao cha Tatu 
cha Tathmini ya Utendaji Kazi wa 
Wizara na Taasisi zake ni Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO), 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA), Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu 
wa Petroli( PURA), Wakala wa 
Nishati Vijijini ( REA), Wakala 
wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja ( 
PBPA),  Kampuni ya Uendelezaji 
Jotoardhi Tanzania
(TGDC).
 
Viongozi wa Wizara walioshiriki 
Mkutano huo ni Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba, Naibu Katibu 
Mkuu anayeshughulikia Umeme 
na Nishati Jadidifu, Dkt. Khatibu 
Kazungu, Naibu Katibu Mkuu 
anayeshughulikia Mafuta na Gesi, 
Dkt. James Mataragio pamoja na 
Menejimenti ya Wizara.
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KATIBU MKUU NISHATI AIPONGEZA 
SWEDEN KUFADHILI MIRADI YA UMEME 
NCHINI

Yakabidhi Mradi wa umeme wa Makambako-Songea

Ufadhili wake Mradi wa Makambako- Songea wawezesha vijiji 120 kupata umeme

Ni nchi ya kwanza kufadhili miradi ya umeme vijijini nchini

Balozi wa Sweden nchini atoa 
pongezi kwa TANESCO na 
REA usimamizi wa miradi 

ya umeme

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mha. Felchesmi Mramba 
ameipongeza Serikali ya Sweden 
kwa kuimarisha ushirikiano na 
Tanzania katika utekelezaji wa 
miradi ya umeme ikiwa ni pamoja 
na mradi wa Makambako hadi 
Songea.

Pongezi hizo zimetolewa Februari 
27, 2025 jijini Dodoma wakati 
wa hafla ya kufunga rasmi Mradi 
wa Njia ya Kusafirisha Umeme 

kutoka Makambako hadi Songea, 
uliofadhiliwa na Serikali ya Sweden 
kwa kushirikiana na Serikali ya 
Tanzania.

Mhandisi Mramba amesema 
kuwa mradi huo wa njia ya umeme 
kutoka Makambako hadi Songea 
umehusisha ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme yenye msongo 
wa kilovoti 220 kwa urefu wa 
kilomita 245, ujenzi wa vituo vya 
umeme vya Madaba na Songea 
mjini, upanuzi wa kituo cha 
umeme cha Makambako pamoja 
na kusambaza umeme katika vijiji 
120.

 “Tunaipongeza Serikali ya Sweden 
kwa mchango mkubwa ambao 
wanatusaidia katika kufadhili 
miradi mbalimbali ya umeme 
ikiwemo kupeleka umeme vijijini 
hapa nchini.” Amesema Mramba

 Amesema kuwa, Serikali ya 
Sweden imetoa mchango mkubwa 
katika utekelezaji wa miradi ya 
umeme vijijini iliyotekelezwa 
katika maeneo mbalimbali  
ikiwemo Wilaya za Urambo, 
Serengeti, Simanjiro na Ukerewe, 
pia Sweden ndio nchi ya kwanza 
kusaidia miradi ya umeme vijijini 
hapa nchini.

 Katibu Mkuu Wizara ya Nishati Mha.Felchesmi Mramba akizungumza na Waandishi wa Habari pamoja na wageni 
waalikwa jijini Dodoma wakati wa hafla ya kufunga rasmi Mradi wa Njia ya kusafirisha Umeme kutoka Makambako 
hadi Songea, uliofadhiliwa na Serikali ya  Sweden na Tanzania.
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 Miradi mingine iliyofadhiliwa 
na Sweden ni mradi wa ujenzi wa 
Bwawa la Mtera na  Kidatu.

Ameongeza kuwa, Serikali ya 
Tanzania kwa kushirikiana na 
Sweden kwa sasa inaendeleza 
ukarabati wa kituo cha kuzalisha 
umeme cha Hale ambacho ni cha 
muda mrefu  ambacho kitazalisha 

megawati 21 baada ya ukarabati 
kukamilika. Balozi wa Sweden 
nchini Tanzania, Mhe. Charlotta 
Ozaki Macias ameipongeza 
Serikali ya Tanzania kupitia Shirika 
la umeme Tanzania (TANESCO) 
na Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) kwa kusimamia kikamilifu 
utekelezaji wa miradi ya umeme.

Amesema mradi wa Makambako 
hadi Songea uliotekelezwa kwa 
kipindi cha miaka 20 kukamilika 
kwake kutaendelea kunufaisha 
wananchi wengi katika upatikanaji 
wa huduma ya umeme hasa 
maeneo ya vijijini.

Balozi wa Sweden nchini Tanzania Mhe. Charlotta Ozaki Macias akizungumza na Waandishi wa Habari jijini 
Dodoma wakati wa hafla ya kufunga rasmi Mradi wa Njia ya kusafirisha Umeme kutoka Makambako hadi Songea, 
uliofadhiliwa na Serikali ya Sweden kwa kushirikiana na Serikali ya Tanzania.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) Mha.Gissima Nyamo-Hanga akizungumza 
jambo wakati wa hafla ya kufunga rasmi Mradi wa Njia ya kusafirisha Umeme kutoka Makambako hadi Songea 
uliofadhiliwa na Serikali ya Sweden kwa kushirikiana na Serikali ya Tanzania.
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WAKANDARASI WASIMAMIWE 
KUTEKELEZA MIRADI YA NISHATI KWA 
WAKATI - KAPINGA

Aagiza  wasimamiwe kwa karibu kumaliza miradi

Awataka Watendaji TANESCO kuwa na mahusiano mazuri na wananch

Naibu Waziri wa Nishati, 
Mhe. Judith Kapinga 
amewataka watendaji wa 

Sekta ya Nishati kuwajengea uwezo 
watoa huduma wanaotekeleza 
miradi mbalimbali ya sekta ya 
nishati nchini.
 
Hayo ameyasema Februari 
23, 2025 na Kapinga wakati 
akizungumza na wafanyakazi 
wa Shirika la Umeme nchini 
(TANESCO, na wakuu wa taasisi 
za wizara kabla ya kushiriki ziara 
ya Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan inayotarajiwa kuanza leo 
mkoani Tanga.
 

“Tunataka hii miradi ikamilike 
kwa wakati na kwa ubora mkubwa, 
wakandarasi wajengewe uwezo 
wa utendaji kazi ili kazi ionekane 
inafanyika,”Ameongeza Mhe. 
Kapinga.
 
Aidha, ameipongeza REA kwa 
kumaliza kufikisha umeme 
kwenye vijiji vyote nchini na 
kusisitiza miradi inayoendelea na 
ile inatakayoanza mwaka huu wa 
fedha itekelezwe kwa wakati.
 
“Ni muhimu sana kuwasimamia 
wakandarasi kwa nguvu kuanzia 
mwanzo tuwe nao makini ili 
miradi hii ya kupeleka umeme 
kwenye vitongoji ikamilike kwa 

wakati, “ Amesema Mhe. Kapinga
 
Katika hatua nyingine, Mhe. 
Kapinga amewataka watendaji 
wa taasisi za nishati kuwa na 
mahusiano mazuri na wananchi 
hususan wakati wa kupitisha 
miradi ya maendeleo kwenye 
maeneo yao.
 
“Imarisheni mahusiano na 
wananchi mnapopitisha miradi 
yetu na kuwaeleza kuwa Serikali 
italipa fidia kwa wote miradi 
hiyo ilipopita,” Amesema Mhe. 
Kapinga.

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga,  akizungumza na wafanyakazi wa Shirika la Umeme nchini 
(TANESCO, na wakuu wa taasisi za wizara kabla ya kushiriki ziara ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Samia Suluhu Hassan inayotarajiwa kuanza leo mkoani Tanga.
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AFRIKA TUNAPASWA KUTUMIA RASILI-
MALI TULIZONAZO KUZALISHA UMEME 
WA KUTOSHA - DKT. BITEKO

Asema pamoja na dunia kuhamia kwenye nishati jadidifu, makaa ya mawe yatasaidia Afrika kuwa na umeme wa kutosha

Aeleza mafanikio sekta ya nishati Tanzania katika Jukwaa la Mawaziri Wiki ya Nishati India

Tanzania yapongezwa kwa miradi ya kikanda ya umeme

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amesema kuwa pamoja na dunia 
sasa kuweka mkazo ikiwemo ya 
kifedha kwenye uzalishaji umeme 
kwa kutumia nishati jadidifu kama 
vile jua, maji na upepo,  nchi za 
Afrika zinapaswa kutumia vyanzo 
ilivyonavyo kama vile makaa ya 
mawe ili kuweza kuwa na umeme 
wa kutosha.

Dkt. Biteko amesema hayo 
Februari 11, 2025, New Delhi, 
India wakati akishiriki katika 
mjadala wa Mawaziri wa Sekta 
ya Nishati kutoka India, Qatar, 
Uingereza na Tanzania wenye  
mada iliyosema Mpango Mpya 

wa Dunia wa Biashara ya Nishati 
ikiwa ni sehemu ya Mkutano wa 
Wiki ya Nishati India.

Dkt.Biteko ametolea mfano 
kuwa Tanzania ina madini ya 
makaa ya mawe ya kutosha 
pamoja na urani ambayo yanafaa 
kuzalisha umeme hata hivyo 
kumekuwa na changamoto ya 
kupata ufadhili wa kuyaendeleza 
kwa ajili ya kuzalisha umeme 
kwa vile yanatajwa kusababisha 
uchafuzi wa mazingira akieleza 
kuwa makaa ya mawe yanaweza 
kutumika kuzalisha umeme kwa 
kutumia teknolojia ya kisasa yenye 
kuondoa sumu ya kaboni.

Amesema kuwa takribani 

watu milioni 600 barani Afrika 
hawajafikiwa na huduma ya 
umeme hivyo kwa kuzalisha 
umeme kwa kutumia vyanzo 
mbalimbali ikiwemo makaa 
ya mawe itawezesha lengo la 
kufikishia umeme watu hao kwa 
haraka.

“ Afrika inachangia  uchafuzi 
wa mazingira kwa kiasi  kidogo 
kwa sababu ni bara maskini 
lakini inatajwa kuwa na mchango 
sawa na mataifa mengine, 
mabadiliko ya matumizi ya nishati 
hayakwepeki, nchi ziruhusiwe 
kuwa na uendelezaji endelevu wa 
rasilimali zake kwa ajili ya kuwa na 
usalama  wa nishati.” amesisitiza 
Dkt. Biteko.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko,( katikati) akizungumza wakati aliposhiriki katika 
mjadala wa Mawaziri wa Sekta ya Nishati kutoka India, Qatar, Uingereza na Tanzania wenye  mada iliyosema 
Mpango Mpya wa Dunia wa Biashara ya Nishati ikiwa ni sehemu ya Mkutano wa Wiki ya Nishati India.
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DKT. BITEKO 
ATEMBELEA 
UBALOZI WA 
TANZANIA 
NCHINI 
INDIA

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

ametembelea Ubalozi wa Tanzania 
nchini India na kuzungumza na 
Watumishi katika ofisi hiyo.
Akizungumza katika Ofisi hizo 
jijini New Delhi, Dkt. Biteko 
amempongeza  Balozi wa Tanzania 
nchini India, Mhe. Anisa Mbega 
kwa mapokezi mazuri na kazi 
nzuri  zinazofanywa na Ubalozi 
huo ikiwemo kutangaza fursa za 
uwekezaji.
“ Nakushukuru kwa mapokezi 
mazuri mliyotupatia tangu 

Ameongeza “Lazima tuangalie 
ukweli na hali halisi mfano Qatar 
au India hali yao ya upatikanaji 
umeme ni tofauti na Tanzania,  
hatutaweza kutumia njia ya 
aina moja kwa ajili ya kutatua 
changamoto za masuala ya umeme 
kati ya nchi zilizoendelea na 
zinazoendelea ni lazima kutumia 
njia tofauti,”

Ameangazia lengo la Mkutano 
wa Nishati wa Wakuu wa Nchi 
Afrika (Mission 300) uliofanyika 
nchini Tanzania hivi karibuni wa 
kufikisha nishati ya umeme kwa 
watu milioni 300 barani humo 
ifikapo mwaka 2030 na kusisitiza 
kuwa pia Afrika inahitaji fedha 
na miundombinu ya kusafirisha 
umeme pamoja na vyanzo mseto 
vya uzalishaji umeme ili kufikisha 

lengo la kuwapatia umeme  
wananchi wake kwa asilimia 100.

Pamoja na hayo, Dkt. Biteko 
amebainisha mafanikio ya sekta ya 
nishati nchini Tanzania na kusema 
kuwa kuna umeme wa kutosha 
huku ziada ikiwa ni megawati 
750 na kwamba imejenga 
miundombinu ya kusafirisha na 
kuunganisha umeme na nchi 
jirani kama vile Kenya, Burundi 
na Rwanda ili kuwezesha biashara 
ya umeme.

Waziri anayeshughulikia masuala 
ya nishati kutoka Uingereza, 
Mhe. Ed Milliband ameipongeza 
Tanzania kwa mafanikio yake 
katika uzalishaji na usambazaji 
umeme  kwa wananchi na hasa 
miradi ya  umeme kwenda katika 
nchi jirani.

Kwa upande wake, Waziri wa 
Petroli na Gesi kutoka nchini 
India, Mhe. Hardeep Singh Puri 
amesema kuwa

Mkutano huo wa Nishati India 
unalenga kuwakutanisha pamoja 
viongozi wa sekta ya nishati, 
watunga sera na wavumbuzi kutoka 
maeneo mbalimbali duniani ili 
kujadili changamoto zilizopo 
katika sekta hiyo na kutafuta 
suluhushi kwa mustakabali 
endelevu wa upatikanaji wa 
nishati.

Aidha, utaangazia teknolojia 
za kisasa, mipango kabambe ya 
kupunguza uzalishaji kaboni na 
fursa za uwekezaji zinazoendana 
na malengo ya nishati kimataifa

tulipofika hapa kwa kweli  
yamerahisisha utekelezaji wa  
majukumu yetu, mnaipa heshima 
kubwa Serikali kwa namna 
ambavyo Ofisi hii  inavyohudumia 
watu mbalimbali wenye uhitaji 
wanapokuja hapa ikiwemo watu 
wanaoonesha nia ya kuwekeza 
Tanzania au Watanzania 
wanaotaka kuwekeza hapa India.” 
Amesema Dkt. Biteko 
Amesema ushiriki wa Wizara 

ya Nishati katika Mkutano wa 
Wiki ya Nishati India umekuwa 
na manufaa mbalimbali ikiwemo 
kuhamasisha ushiriki wa 
wawekezaji mbalimbali katika 
duru ya tano ya kunadi vitalu vya 
mafuta na gesi asilia. 
Ameongeza kuwa “ Kwa upande 
wa Wizara ya Nishati tutajitahidi 
watu wanapotoka India kuja 
Tanzania kama wawekezaji tuwape 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akizungumza 
na Watanzania waishio India pamoja na watumishi wa Ubalozi wa Tanzania 
nchini India mara baada ya kumaliza ziara nchini humo zilioanza Februari 
10 - 14, 2025 jijini New Delhi ( Februari 14, 2025)
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ushirikiano mzuri,”
Kwa upande wake, Mwakilishi 
wa Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati 
na Madini, Mhe. Iddi Kassim 
amesema Kamati hiyo imefarijika 
kwa kupata fursa ya kushiriki Wiki 
ya Nishati nchini India ambapo 
wamejifunza masuala mbalimbali 
na kupata uzoefu katika 
usimamizi wa sekta ya nishati hasa 
ikitambulika kuwa India imepiga 
hatua kubwa kwenye nishati.
Dkt. Biteko amemaliza ziara yake 
ya siku tano nchini humo ambapo 
anarejea nchini Februari 15, 2025.
Awali, Balozi wa Tanzania 
nchini India, Mhe. Anisa Mbegai 
alimshukuru Dkt. Biteko kwa 
ziara ambayo amesema kuwa 
imewaheshimisha kama wenyeji 
wa Ujumbe wa Tanzania nchini 
India.
“ Nitumie fursa hii kukupongeza 
kwa majukumu yako uliyotekeleza 
ukiwa hapa na tunakushukuru 
kwa heshima kubwa uliyotupatia.” 
Amesema Mbega

Aidha, Mhe. Mbega ametaja 
baadhi ya majukumu ya Ofisi 
ya Ubalozi kuwa ni kuimarisha 
uhusiano baina ya nchi za 

uwakilishi, kulinda maslahi ya nchi 
na kuhakikisha fursa mbalimbali 
zinapatikana kama vile masoko, 
utalii na uwekezaji.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko (katikati waliokaa) akiwa kwenye picha ya 
pamoja na Uongozi wa wanafunzi wanaosoma nchini India ambao alikutana nao akiwa ziarani nchini humo 
Februari 14, 2025 jijini New Delhi. Wa pili kulia ni Naibu Waziri wa Kilimo, David Silinde, Wa kwanza kulia ni 
Mwakilishi wa Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Mhe. Iddi Kassim na Wa Pili 
kushoto ni Balozi wa Tanzania nchini India, Mhe.Anisa Mbega.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akiwa 
kwenye picha ya pamoja na Balozi wa Tanzania nchini India, Mhe. Anisa 
Mbega mara baada ya kutembelea Ofisi za Ubalozi wa Tanzania nchini India 
zilizopo New Delhi Februari 14, 2025 jijini New Delhi
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SERIKALI, SEKTA BINAFSI KUIMARISHA 
HUDUMA ZA FEDHA NCHINI

Dkt. Biteko afungua tawi la Exim Benki Kahama
Exim yachangia vifaa vya matibabu vya shilingi milioni 25 Hospitali ya Wilaya Kaham

Uzinduzi wa tawi la 
Exim Bank Kahama ni 
uthibitisho wa ukuaji 

wa sekta ya benki, ushirikiano 
wa sekta binafsi na Serikali na 
dhamira ya kukuza uchumi 
wa wananchi. Aidha, Serikali 
imekuwa ikihimiza taasisi za fedha 
kuipeperusha bendera ya Tanzania 
nje ya nchi kwa kufanya uwekezaji 
wa kimkakati.

Hayo yameelezwa Februari 25, 
2025 Kahama mkoani Shinyanga 
na Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko 
wakati akizindua tawi la Benki ya 
Exim.

“ Kahama ni kitovu kikubwa cha 
shughuli za kiuchumi, hasa sekta 

ya madini ambayo inachangia 
kwa kiasi kikubwa kwenye pato 
la Taifa. Zaidi ya madini, mji huu 
pia ni maarufu katika sekta ya 
kilimo na biashara. Ni wazi kuwa 
ufanisi wa sekta hizi unategemea 
upatikanaji wa huduma za kifedha 
imara na zinazokidhi mahitaji ya 
wajasiriamali na wafanyabiashara,” 
amesema Dkt. Biteko.

Ameendelea “Hivyo, kwa 
kufungua tawi hili, Exim Benki 
inatoa fursa ya kipekee kwa wakazi 
wa Kahama kupata huduma za 
kifedha zinazoendana na shughuli 
zao za kiuchumi. Na kunaleta 
manufaa makubwa kwa jamii ya 
hapa Kahama, kwa wateja wengine 
wa benki na benki yenyewe kwa 
ujumla,”

Dkt. Biteko ametaja manufaa 
hayo kuwa ni kuongezeka kwa 
fursa za uchumi kwa kuongeza 
ajira, kuongeza mapato ya benki 
na hivyo kutumia sehemu ya faida 
yake kuchangia maendeleo ya 
jamii ikiwemo kusaidia makundi 
maalum kadhaa yenye uhitaji yaani 
(Corporate Social Responsibility - 
CSR)

Aidha, manufaa mengine ni 
kuongezeka kwa mapato ya kodi 
Serikalini na kuongezeka kwa 
ushindani wa huduma za kibenki.

Pia, Dkt. Biteko ameipongeza 
benki hiyo kwa hatua kubwa 
na kwa jitihada zake za kuleta 
huduma za kifedha karibu zaidi na 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akizindua Tawi la Benki ya Exim Wilayani 
Kahama, Shinyanga Februari 25, 2025.
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wananchi pamoja na kuiwakilisha 
Tanzania katika nchi za Comoros, 
Uganda, Djibouti, pamoja na 
Ethiopia.

Katika hatua nyingine, Dkt. Biteko 
ameipongeza Benki ya Exim kwa 
kuisaidia jamii kupitia Exim Cares 
“ Nimefurahi kusikia kuwa kabla 
ya kuzindua wa tawi hili tayari 
mmechangia vifaa vya matibabu 
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Kahama vyenye gharama ya zaidi 
ya shilingi milioni 25. Mchango 
huo wa vifaa vya matibabu 
utasaidia kuboresha huduma za 
afya kwa wananchi wa Kahama. 
Hatua kama hizi zinaonesha 
mshikamano wa sekta binafsi na 
Serikali katika kuboresha ustawi 
wa wananchi.”

 Pia, amesema kuwa Serikali 
itaendelea kushirikiana na sekta 
binafsi katika kuimarisha huduma 
za kifedha na kuhakikisha kuwa 
zinapatikana kwa urahisi na kwa 
ufanisi kwa kila Mtanzania.

Vilevile, Dkt. Biteko ametoa wito 
kwa Benki hiyo kuwashika mkono 
na kuwakuza vyema wananchi wa 
kawaida na wa hali ya chini ambao 
wao watakuwa ni wateja muhimu. 
Aidha, uchumi wa wananchi 
hao wa kawaida hukuwa kwa 
kasi kutokana na shughuli zao za 
kiuchumi na hivyo kuisaidia pia 
benki kukua.

Benki hiyo ya Exim inatarajiwa 
kuwasaidia wananchi wa Kahama 
wanaohitaji huduma za kibenki 
ili kukua kiuchumi kwa kutoa 
huduma mbalimbali kama vile 
fursa za kufungua akaunti, kupata 
mikopo, na kufanikisha malipo 
mbalimbali kwa njia salama na 
rahisi zaidi.

“ Niwatoe wasiwasi Benki ya 
Exim  kuwa Kahama inafedha na 
inaendelea kukuwa kwa sababu ya 
uwepo wa bandari kavu na katika 
sekta ya madini mfano Kabanga 
nikeli na bidii ya watu wa hapa ya 
kufanya kazi. Hapa ni soko kubwa 
na muone fahari watu wa Kahama 

wanatajirika kupitia benki yenu,” 
amemalizia Dkt. Biteko.

Kwa upande wake, Mkuu wa Mkoa 
wa Shinyanga, Mhe. Anamringi 
Macha amesema kuwa ufunguzi 
wa tawi la benki hiyo ni kielelezo 
kuwa shughuli za uchumi ni nyingi 
na zitaendelea kuimarishwa.

Ameongeza kuwa Mkoa huo 
una matawi ya benki 11 ambayo 
yote pia yapo Kahama hivyo 
ni kiashiria kuwa Kahama ipo 
kibiashara na kuwa Mkoa huo uko 
tayari kushirikiana na benki hiyo.

Naye, Kamishna wa Maendeleo ya 
Sekta ya Fedha kutoka Wizara ya 
Fedha, Dkt. Charles Mwamwaja 
amesema kuwa Serikali 
imeendelea kuweka mazingira 
mazuri ya kifedha na kuwa dira 
iliyopo imekuwa ikiwaongoza na 
ni mpango mkuu wa sekta ya fedha 
ulioandaliwa na Serikali umeweka 
mazingira wezeshi na moja ya 
manufaa yake ni kufunguliwa kwa 
tawi hilo la benki.

Akitaja idadi ya benki zilizopo 
nchini amesema kwa sasa kuna 
benki 44, matawi zaidi ya 1000 
na wakala wa huduma za kibenki 
zaidi ya 100,000 na hivyo ukuaji 
wa benki umeongezeka.

“ Wizara tunaipongeza kwa dhati 
Benki ya Exim kwa kufungua tawi 
Kahama na kusogeza huduma hizi 
karibu na wananchi,” amesema 
Dkt. Mwamaja.

Pamoja na hayo, amesema kuwa 
kumekuwepo na changamoto ya 
watoa huduma wasio waaminifu 
na mikopo chechefu, hivyo Wizara 
kupitia Benki Kuu imeendelea  
kukabiliana na changamoto hizo 
kwa kutoa elimu ya masuala ya 
fedha mijini na vijijini ili wananchi 
waelewe na kutumia fursa za fedha 
zilizopo.
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Afisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya 
Exim, Jaffari Matundu amesema 
kuwa uzinduzi huo unathibitisha 
dhamira ya benki hiyo ya kuleta 
suluhu ya masuala ya fedha na 
uwekezaji ambapo mwaka 1997 
walizindua tawi la kwanza jijini 
Dar es salaam na kwa sasa taasisi 
hiyo ina wigo mpana wa kutoa 
huduma zake.

“ Benki yetu imekuwa ikishirikiana 
mwa karibu na watu wa Kahama 
kwa shughuli mbalimbali ambapo 
tumewajulisha wakazi kuhusu 
huduma zetu na kuwa mshirika wa 
kudumu wa fedha,” amesema Bw. 
Matundu.

Aidha, amesema benki hiyo si tu 
imesaidia katika sekta ya afya bali 

hata elimu, ubunifu na kuwezesha 
wajasiriamali wanawake.

 “ Tutaongeza ushiriki wa kifedha 
kutoka kwa wafanyabiashara na 
wananchi wanaotafuta suluhu 
ya kifedha kwa ajili ya kuongeza 
ufanisi katika shughuli zao,” 
amebainisha Bw. Matundu

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko katika picha ya pamoja na wafanyakazi wa 
Benki ya Exim Tawi la Kahama. Kulia kwake ni Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga  Mhe. Anamringi Macha na 
Kushoto ni Mtendaji Mkuu wa Exim Jaffari Matundu.

Kamishna wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha kutoka Wizara ya Fedha, Dkt. Charles Mwamwaja akizungumza 
wakati wa uzinduzi wa Tawi la Exim Kahama, Shinyanga Februari 25, 2025.
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KUPITIA KONGAMANO LA PETROLI LA 
EAC TUNATAKA NISHATI YA PETROLI IWE 
INJINI YA MAENDELEO - DKT.MATARAGIO

Tanzania kuchimba visima vya utafutaji Mafuta Eyasi Wembere
CNG kufika hadi kwenye mikoa ambayo haijafikiwa na Bomba la Gesi

Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, 
Dkt.James Mataragio 

amesema Kongamano na 
Maonesho ya Petroli  ya Afrika 
Mashariki ( EAPCE’25 ) ambayo 
yatafanyika Machi 5 hadi 7 mwaka 
huu jijini Dar es Salaam yanalenga 
kuhakikisha kuwa nishati ya petroli 
inakuwa na mchango mkubwa 
katika kuleta maendeleo kwenye 
Jumuiya ya Afrika.Mashariki.

Amesema hayo tarehe 26 Februari 
2025 jijini Dar es Salaam katika 
Kipindi cha Jambo Tanzania 
kinachoendeshwa na Shirika la 
Utangazaji Tanzania (TBC) ikiwa 
ni muendelezo wa programu za 
kutoa elimu kwa umma kuhusu 
Kongamano na Maonesho ya 11 ya 

Petroli ya Afrika Mashariki
yatakayofanyika Machi 5-7 mwaka 
huu.

Amesema Tanzania ina rasilimali 
kubwa ya gesi ambayo iligunduliwa
mwaka 1974 Songosongo 
iliyoanza kuzalishwa mwaka 
2004  ambayo inatumika kwenye 
viwanda, magari, majumbani 
na kwa kiasi kikubwa inatumika 
kuzalisha umeme.

Ameeleza kuwa,  hivi karibuni 
shughuli za utafutaji mafuta 
zimeanza kwenye maeneo 
mbalimbali ikiwemo Bonde la 
Eyasi Wembere ambapo Serikali 
inatarajiwa kuanza kuchimba 
visima vya utafutaji mafuta huku 
dalili zikionesha kuwa eneo hilo 

lina rasilimali husika.

Amesema kupitia EAPCE’ 25 
nchi zitabadilishana uzoefu katika 
masuala ya utafutaji wa mafuta 
huku Tanzania tayari ikiwa 
imeanza kubadilisha uzoefu na 
Uganda  hasa ikizingatiwa kuwa 
nchi hiyo tayari imeshagundua
rasilimali husika.

Kuhusu utekelezaji wa Nishati Safi 
ya Kupikia kupitia mradi wa
kusambaza gesi majumbani 
unaotekelezwa na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC)  amesema kuwa, mradi 
huo ni endelevu  na mikoa iliyo 
pembezoni mwa mkuza wa bomba 
la gesi kutoka Mtwara imeendelea 
kusambaziwa nishati hiyo.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Dkt.James Mataragio akizungumza katika Kipindi cha Jambo 
Tanzania kinachoendeshwa na Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) ikiwa ni muendelezo wa programu za 
kutoa elimu kwa umma kuhusu Kongamano na Maonesho ya 11 ya Petroli ya Afrika Mashariki yatakayofanyika 
Machi 5-7 mwaka huu.
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SERIKALI IMEIMARISHA USHIRIKI WA 
WANAWAKE KATIKA UONGOZI NA 
SHUGHULI ZA KIUCHUMI-KAPINGA

Kuelekea Siku ya Wanawake Duniani atoa wito wa kushikamana

Naibu Waziri Nishati, Mhe. 
Judith Kapinga amesema 
kuwa Serikali imeboresha 

mazingira ya wanawake nchini 
ili waweze kushiriki kikamilifu 
kwenye shughuli za kiuchumi, 
maendeleo ya Tanzania na kushika 
nafasi za uongozi.

Ameeleza kuwa, Serikali pia 
inatilia mkazo ujenzi wa vituo vya
kujazia gesi kwenye magari (CNG)  
ambayo itasafirishwa  kwenye 
mikoa ambayo bado haijafikiwa 
na bomba la gesi. Amesema ujenzi 
wa vituo hivyo unahusisha sekta 
binafsi.

Dkt.Mataragio ameeleza kuwa 
mwaka huu vitazinduliwa vituo 
6 vya CNG ambapo mwezi ujao 
kitazinduliwa kituo kikubwa cha 
CNG katika eneo la Ubungo jijini 
Dar es Salaam.

Kuhusu Mkutano wa EAPCE’ 

2025 amesema umekuja wakati 
muafaka kwani unaleta wadau 
wote wa nishati ya petroli 
kutoka Afrika Mashariki na nchi 
nyinginezo ambao utatumika 
pia kama sehemu ya kujadili 
upatikanaji wa nishati ya kutosha 
ili kufikia malengo ya Mkutano wa
Wakuu wa Nchi za Afrika wa 
Misheni 300 ambao uliazimia 
kufikisha umeme kwa waafrika 
milioni 300 ifikapo 2030 .

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
wa Mipango na Uwekezaji TPDC, 
Derrick Moshi amesema kuwa 
Mkutano wa EAPCE utajumuisha  
makundi mbalimbali ikiwemo 

wafanyabiashara na  wawekezaji 
kwenye Sekta ya Mafuta, taasisi
za kifedha, Wakandarasi 
wanaojihusisha na Sekta ya 
Mafuta, Watendaji kutoka Serikali 
za Jumuiya ya Afrika Mashariki na 
Watafiti.

Amesema Mkutano utafungua 
fursa nyingi katika Sekta ya Nishati 
pamoja na sekta nyinginezo.

Ameongeza kuwa Mkutano huo 
utatumika kunadi vitalu vya 
Mafuta na Gesi Asilia kupitia Duru 
ya Tano ya kunadi vitalu hivyo.

Mhe. Kapinga ameyasema hayo 
alipokuwa akielezea nafasi ya 
mwanamke katika kuelekea 
maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake Duniani ambayo nchini 
yatafanyika mkoani Arusha.
 
“Kipekee namshukuru na 

kumpongeza Mhe. Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwani amekuwa 
dira ya kutuongoza na kuhakikisha 
wanawake wengi zaidi tunashiriki 
katika shughuli za maendeleo na 
hata katika nafasi za uongozi.” 
Amesema Mhe. Kapinga
 
Amesema Rais Samia amekuwa 
kinara katika kuibua wanawake 
katika sekta mbalimbali za 
kiuchumi nchini.
 
Ameitaka jamii kuondokana 
na dhana kwamba mwanamke 
anapopewa nafasi ya uongozi 
anaweza kusahau majukumu yake 
mengine ya kijamii.
 
Aidha, Mhe. Kapinga ametoa 
wito kwa wanawake kupendana, 
kushikamana, kusaidiana na 
kutembea kifua mbele katika 
kuelekea Siku ya Wanawake  
Duniani.

Naibu Waziri Nishati, Mhe. Judith Kapinga, akizungumza wakati alipokuwa 
akielezea nafasi ya mwanamke katika kuelekea maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake Duniani ambayo nchini yatafanyika mkoani Arusha.
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DKT. BITEKO AWASILI NCHINI INDIA 
KWA ZIARA YA KIKAZI

Kushiriki Mikutano ya Kimataifa na Wiki ya Nishati ya India

Mawaziri wa Nishati, Watunga Sera na Wavumbuzi wa teknolojia za Nishati kukutana

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Mhe. 
Dkt. Doto Biteko Februari 

11, 2025 amewasili nchini India 
kwa ajili ya kushiriki mikutano 
mbalimbali ya kimataifa ya nishati 
ambayo inaenda sambamba na 
Maadhimisho ya Tatu ya Wiki ya 
Nishati ya India mwaka 2025 (India 
3rdAnnual Energy Week)  kuanzia 
tarehe  11 hadi 14 Februari,  2025.

Katika Uwanja wa Kimataifa wa 
Indira Gandhi, jijini New Delhi, 
Dkt.Biteko amepokelewa na 
Balozi wa Tanzania nchini India, 
Mhe. AnisaMbega na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Mafuta na 
Gesi India,Sandeep Jain.

Wiki ya Nishati India itakutanisha 
Mawaziri na Watendaji Wakuu wa 
Sekta ya Nishati kutoka maeneo 
mbalimbali duniani, Watonga 
sera na wavumbuzi wa teknolojia 
mbalimbali za kisasa za nishati 
kwa lengo la kuja na mustakabali 
endelevu wa upatikanaji nishati.

Aidha, Wiki hiyo itahusisha 
pia maonesho ya teknolojia 
mbalimbali za matumizi ya Nishati 
Safi ya Kupikia

Katika ziara hiyo, Dkt.Biteko 
ameambatana na baadhi ya 
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini 
pamoja na baadhi ya Watendaji 
wa Wizara ya Nishati na Taasisi 
zake wakiongozwa na Kamishna 
wa Umeme na Nishati Jadidifu, 
Mhandisi Innocent Luoga.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko (kulia)
akiwa na Balozi wa Tanzania nchini India, Mhe. Anisa Mbega mara baada
ya kuwasili katika Uwanja wa Kimataifa wa Indira Gandhi, jijini New Delhi 
nchini India kwa ajili ya kuhudhuria mikutano mbalimbali ya kimataifa 
kuhusu nishati.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt.Doto Biteko akikaribishwa 
nchini India na Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Mafuta na Gesi India, 
Sandeep Jain mara baada ya kuwasili katika Uwanja wa Ndege wa Indira 
Gandhi katika Jiji la New Delhi kwa ajili ya kushiriki mikutano mbalimbali ya 
kimataifa kuhusu nishati.
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DKT.KAZUNGU AFANYA MAZUNGUMZO 
NA WAJUMBE KUTOKA SHIRIKA LA 
MAENDELEO LA SAUDIA

Yakabidhi Mradi wa umeme wa Makambako-Songea

Ufadhili wake Mradi wa Makambako- Songea wawezesha vijiji 120 kupata umeme

Ni nchi ya kwanza kufadhili miradi ya umeme vijijini nchini

Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati 
Dkt. Khatibu Kazungu 

amekutana na ujumbe kutoka 
Shirika la Maendeleo la Saudia  
(Saud Fund for International 
Development (SFD) na kufanya 
mazungumzo kuhusu  utekelezaji 
wa  mradi wa  njia ya kusafirisha 
umeme msongo wa kV 220 kutoka 
Benaco wilayani Ngara hadi Kyaka 
wilayani Misenyi  pamoja na kituo 
cha kupooza umeme cha Benaco 

mkoani Kagera.
Kikao kazi hicho kimefanyika 
jijini Dodoma, Februari 19, 2025.
 
Dkt. Kazungu ameishukuru SFD 
kwa ufadhili wake katika miradi 
mbalimbali nchini ikiwemo 
miradi ya Nishati na kuahidi kuwa 
Wizara itaendelea kushirikiana 
nao katika kufanikisha miradi 
hiyo ukiwemo mradi  wa Benaco 
- Kyaka ambao unafadhiliwa kwa 
ushirikiano baina ya SFD, OPEC 

na ADFD. Utekelezaji wa mradi 
huu unatarajiwa kuanza mwezi 
Julai mwaka huu.
 
Ujumbe wa SFD uliongozwa 
na Ahmed Al Misfer ambaye ni 
Msimamizi wa Miradi katika 
shirika hilo
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KAMATI YA WATAALAM NISHATI SAFI 
YA KUPIKIA WAJADILI UTEKELEZAJI WA 
MKAKATI WA NISHATI SAFI YA KUPIKIA

Yakabidhi Mradi wa umeme wa Makambako-Songea

Ufadhili wake Mradi wa Makambako- Songea wawezesha vijiji 120 kupata umeme

Ni nchi ya kwanza kufadhili miradi ya umeme vijijini nchini

Kamati ya wataalam 
iliyoundwa na Maafisa 
Waandamizi kutoka katika 

Wizara na Taasisi mbalimbali 
kwa ajili ya kusimamia utekelezaji 
wa Mkakati wa Nishati safi ya 
Kupikia kitaifa imekutana kujadili 
utekelezaji wa mkakati huo wenye 
lengo la kuhakikisha asilimia 80 
ya Watanzania  wanatumia nishati 
safi ya kupikia ifikapo 2034.
 
Kikao kazi hicho kimefanyika 
katika Ofisi za Wakala wa Nishati 
Vijijini ( REA ) jijini Dodoma 
Februari 5,2025 ambapo Maafisa 
Waandamizi hao wamepitia taarifa 
mbalimbali za utekelezaji na 
kutoa mapendekezo yaliyolenga 
kuboresha nyaraka hizo kabla ya 

kuziwasilisha katika Kamati ya 
Makatibu Wakuu.
 
Matumizi ya Nishati safi ya 
Kupikia ni Ajenda ya Kitaifa 
inayohakikisha wananchi 
wanaondokana na matumizi ya 
nishati isiyo safi  ikiwemo kuni na 
mkaa.
 
Mwenyekiti wa Kikao kazi 
hicho,  Bw. Omari Ilyas ambaye 
ni Mkurugenzi Msaidizi Uratibu 
wa Shughuli za Serikali  kutoka 
Ofisi ya Waziri Mkuu amesisitiza 
utekelezaji wa mkakati huo 
usiwe na kikwazo hivyo bajeti  
za utekelezaji wa mkakati wa  
nishati safi ya kupikia zinapaswa 
kutengwa.

 
“Wizara na taasisi zote kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali  
wanatakiwa kutekeleza mkakati 
huu kwa kiwango kikubwa na 
bajeti zitengwe ili utekelezaji wa 
mkakati uwe na tija.” Amesema 
Ilyas
 
Kamati hiyo pia ilipokea wasilisho 
na kufanya maboresho ya rasimu 
ya mwongozo wa uratibu wa 
utekelezaji wa Mkakati wa Nishati 
Safi ya Kupikia iliyoainisha 
majukumu ya wadau wote ili 
kufanikisha uratibu husika 
kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu kwa 
kushirikiana na Wizara ya Nishati.


